>>> Khớp nối xoay: Cấu tạo, nguyên lý hoạt động và ứng dụng <<<
Khớp nối xoay được sử dụng trong nhiều vị trí của dây chuyền sản xuất và gia công thép, đặc biệt tại các thiết bị có bộ phận quay cần cấp hoặc thu hồi môi chất trong quá trình vận hành.
Trong các dây chuyền cán thép, nhiều con lăn cần được làm mát bằng nước. Khớp nối xoay giúp duy trì đường truyền nước giữa hệ thống đường ống cố định và trục hoặc con lăn đang quay, hạn chế rò rỉ và tránh việc đường ống phải chuyển động theo thiết bị. Cấu hình thực tế có thể khác nhau tùy thiết bị, vì vậy việc lựa chọn cần dựa trên môi chất, áp suất, nhiệt độ, tốc độ quay, kích thước kết nối và các điều kiện lắp đặt cụ thể.
1. Khớp nối xoay được sử dụng ở đâu trong nhà máy thép?
Trong nhà máy thép, nhiều thiết bị vừa phải quay liên tục, vừa cần truyền môi chất để làm mát, gia nhiệt hoặc thực hiện một chức năng công nghệ.
Khớp nối xoay có thể được sử dụng tại:
- Con lăn trong dây chuyền cán.
- Trục quay cần làm mát.
- Hệ thống cấp và thu hồi nước cho con lăn.
- Một số thiết bị gia nhiệt hoặc kiểm soát nhiệt độ.
- Các thiết bị quay khác có yêu cầu truyền môi chất.
Trong số đó, hệ thống làm mát con lăn bằng nước là một ứng dụng tiêu biểu.
Điểm đặc biệt của ứng dụng này là nước phải được đưa từ hệ thống cố định vào một bộ phận đang quay liên tục.
2. Hệ thống khớp nối xoay làm mát con lăn thép hoạt động như thế nào?
Có thể hình dung một cấu hình làm mát cơ bản như sau:
Hệ thống nước làm mát
↓
Đường ống cố định
↓
Khớp nối xoay
↓
Trục/con lăn
↓
Kênh dẫn nước bên trong con lăn
↓
Đường nước hồi
Trong cấu hình này, khớp nối xoay nằm tại vị trí chuyển tiếp giữa phần cố định và phần quay.
Nước được đưa qua đường ống cố định đến khớp nối, sau đó đi vào bên trong trục hoặc con lăn. Khi con lăn quay, khớp nối vẫn duy trì đường truyền nước mà không cần đường ống cố định quay theo.
Với hệ thống có đường cấp và đường hồi riêng, cấu hình khớp nối có thể được thiết kế để đáp ứng đồng thời cả hai đường môi chất.
Đây là nguyên lý ứng dụng quan trọng cần hiểu trước khi lựa chọn sản phẩm, bởi không phải mọi khớp nối xoay đều có cùng cấu hình cấp – hồi.
3. Vì sao khớp nối xoay trong ngành thép cần được lựa chọn cẩn thận?
Môi trường sản xuất thép thường có điều kiện vận hành khắt khe. Khớp nối xoay có thể phải làm việc trong thời gian dài cùng thiết bị quay, chịu tác động của áp suất, nhiệt độ, rung động và tốc độ quay.
Một sản phẩm phù hợp cần đáp ứng đồng thời các yêu cầu của hệ thống.
Đặc biệt, không nên lựa chọn chỉ dựa vào:
đường kính ống hoặc kích thước ren.
Hai khớp nối có cùng kích thước kết nối vẫn có thể khác nhau về:
- Môi chất sử dụng.
- Áp suất cho phép.
- Nhiệt độ làm việc.
- Tốc độ quay.
- Cấu hình bên trong.
- Hướng kết nối.
- Điều kiện lắp đặt.
Vì vậy, khi thay thế khớp nối xoay trong nhà máy thép, cần đối chiếu toàn bộ điều kiện vận hành, không chỉ đối chiếu kích thước.
4. Các thông số cần xác định khi lựa chọn khớp nối xoay cho ngành thép
4.1. Môi chất
Trước tiên cần xác định môi chất được truyền qua khớp nối.
Có thể bao gồm:
- Nước.
- Khí.
- Hơi.
- Dầu.
- Dầu truyền nhiệt.
- Dung dịch làm mát.
Trong hệ thống làm mát con lăn thép, nước là môi chất thường gặp. Tuy nhiên, thông số của nước và điều kiện vận hành thực tế vẫn cần được xác định khi lựa chọn sản phẩm.
4.2. Áp suất làm việc
Cần xác định:
- Áp suất làm việc bình thường.
- Áp suất tối đa.
- Khả năng dao động áp suất trong quá trình vận hành.
Khớp nối phải có giới hạn áp suất phù hợp với hệ thống.
Không nên chỉ nhìn vào áp suất thiết kế của đường ống mà bỏ qua giới hạn của khớp nối xoay.
4.3. Nhiệt độ
Nhiệt độ ảnh hưởng trực tiếp đến vật liệu làm kín và khả năng làm việc của khớp nối.
Cần xác định:
- Nhiệt độ môi chất.
- Nhiệt độ tại vị trí lắp đặt.
- Nhiệt độ cao nhất trong quá trình vận hành.
- Khả năng thay đổi nhiệt độ.
Đối với khu vực gần dây chuyền thép nóng, nhiệt độ môi trường xung quanh cũng cần được xem xét, ngay cả khi môi chất bên trong khớp nối là nước.
4.4. Tốc độ quay
Tốc độ quay là một trong những thông số quan trọng đối với khớp nối xoay.
Cần xác định tốc độ quay thực tế của:
- Trục.
- Con lăn.
- Thiết bị quay.
Tốc độ quay ảnh hưởng đến ma sát, bộ phận làm kín và độ ổn định của khớp nối.
Ví dụ, tài liệu kỹ thuật của SKP cho dòng SRJ 2000–6000 công bố giới hạn tốc độ khác nhau theo môi chất: tối đa 800 vòng/phút đối với khí và 500 vòng/phút đối với nước, cùng giới hạn áp suất tối đa 10 bar và nhiệt độ tối đa 100°C trong bảng thông số của dòng này. Đây là thông số của dòng SRJ trong tài liệu SKP, không nên áp dụng mặc định cho mọi model hoặc mọi ứng dụng thép.
4.5. Kích thước và kiểu kết nối
Cần kiểm tra:
- Kích thước cổng kết nối.
- Kiểu ren.
- Kích thước trục.
- Hướng kết nối.
- Không gian lắp đặt.
Với sản phẩm đang sử dụng, model cũ là thông tin rất hữu ích.
Nếu không còn tài liệu kỹ thuật, có thể cung cấp:
Ảnh khớp nối + ảnh tem/mã sản phẩm + kích thước kết nối.
Những thông tin này giúp việc đối chiếu sản phẩm thay thế thuận tiện hơn.
4.6. Hướng quay
Hướng quay cũng cần được xác định khi lựa chọn một số cấu hình khớp nối.
Cần kiểm tra:
- Hướng quay của trục.
- Hướng kết nối.
- Cấu hình của model đang sử dụng.
Đây là một chi tiết dễ bị bỏ qua khi chỉ căn cứ vào kích thước.
4.7. Không gian lắp đặt
Trong nhà máy thép, vị trí lắp đặt có thể nằm trong không gian hạn chế.
Do đó cần xem xét:
- Chiều dài tổng thể.
- Vị trí đường ống.
- Khoảng cách đến con lăn.
- Khả năng tháo lắp khi bảo trì.
- Hướng tiếp cận khi thay thế.
Một model có thông số kỹ thuật phù hợp nhưng không phù hợp không gian lắp đặt vẫn có thể gây khó khăn khi đưa vào sử dụng.
5. Khớp nối xoay cho hệ thống làm mát con lăn
Đối với con lăn cần làm mát, khớp nối xoay phải đảm bảo hai yêu cầu cùng lúc:
Một là: duy trì đường truyền nước.
Hai là: cho phép con lăn quay liên tục.
Đây là điểm khác biệt cơ bản so với một kết nối đường ống thông thường.
Trong quá trình vận hành, nếu khớp nối bị rò rỉ hoặc đường truyền nước không ổn định, hệ thống có thể gặp các vấn đề như:
- Giảm hiệu quả làm mát.
- Nước rò rỉ tại vị trí kết nối.
- Ảnh hưởng đến môi trường xung quanh thiết bị.
- Tăng thời gian bảo trì.
- Phải dừng thiết bị để kiểm tra hoặc thay thế.
Do đó, với những vị trí quan trọng trong dây chuyền cán, việc lựa chọn đúng khớp nối và kiểm tra tình trạng làm kín có ý nghĩa trực tiếp đối với độ ổn định của hệ thống.
6. Khớp nối xoay SKP/GtoI trong ứng dụng công nghiệp

Dòng SRJ 2000–6000 của SKP là dòng khớp nối xoay có thiết kế nhỏ gọn, trọng lượng nhẹ, lực cản quay thấp và không cần bôi trơn theo tài liệu kỹ thuật của hãng. Dòng này có các cấu hình sử dụng cho khí và nước.
Một số model SKP gồm:
- SRJ2000
- SRJ3000
- SRJ4000
- SRJ5000
- SRJ6000
Kích thước cổng kết nối được lựa chọn theo từng model, từ 1/8 đến 1 inch.
Lưu ý: Không nên hiểu rằng toàn bộ dòng SRJ đều phù hợp cho mọi vị trí trong nhà máy thép.
Ví dụ, nếu ứng dụng là nước làm mát con lăn, cần đối chiếu ít nhất:
Môi chất + áp suất + nhiệt độ + tốc độ quay + kích thước kết nối + cấu hình lắp đặt.
Đối với sản phẩm SKP/GtoI, việc cung cấp model đang sử dụng là cách nhanh để bắt đầu quá trình đối chiếu.
Khớp nối xoay SRJ được sản xuất bởi các thương hiệu khí nén hàng đầu Hàn Quốc như SKP Corporation và KCC Co., Ltd. Tại Việt Nam, Lê Thương Engineering tự hào là đơn vị cung ứng sản phẩm chính hãng thông qua GtoI Corporation, đồng thời cam kết hỗ trợ kỹ thuật giúp khách hàng lựa chọn chính xác model phù hợp nhất với nhu cầu thực tế.
7. Khớp nối xoay Kwang Jin cho ngành thép
Kwang Jin là nhà sản xuất chuyên về khớp nối xoay và khớp nối chuyển hướng, với danh mục sản phẩm được phân loại theo ngành công nghiệp và môi chất. Website chính thức của hãng có nhóm riêng cho ngành thép, bên cạnh các nhóm như cao su – nhựa, máy công cụ, pin, giấy và các ngành khác.
Danh mục của Kwang Jin cũng cho phép tìm sản phẩm theo môi chất như:
- Nước.
- Không khí.
- Dầu thủy lực.
- Hơi.
- Dầu nóng.
- Dung dịch làm mát.
- Khí.
- Dầu.
Điểm này đặc biệt hữu ích khi lựa chọn sản phẩm cho nhà máy thép, bởi có thể tiếp cận sản phẩm theo ngành ứng dụng và điều kiện môi chất, thay vì chỉ dựa vào kích thước.
Một số dòng Kwang Jin liên quan đến ngành thép

Website hãng hiện giới thiệu một số sản phẩm đáng chú ý cho các ứng dụng thép, chẳng hạn:
- Dòng 2200: khớp nối xoay dùng cho nước làm mát các con lăn chuyển sản phẩm đã gia nhiệt từ lò gia nhiệt đến máy cán.
- Dòng 7200: khớp nối xoay không dầu dùng để làm mát con lăn trong môi trường có bức xạ nhiệt cao.
- Dòng 5000: khớp nối xoay kép tốc độ cao dùng trong quá trình cuộn sản phẩm cán nóng và cuộn lại sản phẩm ở dây chuyền cán nguội.
- Ngoài ra còn có các dòng chuyên dụng khác cho thiết bị trong ngành thép.
Đây là thông tin có giá trị khi xây dựng danh mục sản phẩm cho khách hàng ngành thép, nhưng model cụ thể vẫn phải được lựa chọn theo điều kiện vận hành thực tế.
Kwang Jin cũng cho biết hãng đã phát triển khớp nối xoay chuyên dụng cho thiết bị thép cán nguội và có kinh nghiệm cung cấp sản phẩm cho nhiều doanh nghiệp trong ngành thép.
8. So sánh định hướng SKP/GtoI và Kwang Jin
| Tiêu chí | SKP/GtoI | Kwang Jin |
|---|---|---|
| Dòng sản phẩm tiêu biểu | SRJ 2000–6000 | Nhiều dòng theo ứng dụng |
| Môi chất được công bố | Khí, nước đối với SRJ | Nước, khí, dầu, hơi, dầu nóng, dung dịch làm mát và các môi chất khác tùy dòng |
| Ứng dụng ngành thép | Cần đối chiếu theo model và điều kiện thực tế | Có nhóm sản phẩm riêng cho ngành thép |
| Ví dụ ứng dụng | Cấp khí/nước cho bộ phận quay | Làm mát con lăn, cán nóng, cán nguội và các ứng dụng thép khác |
| Cách lựa chọn | Theo model và thông số kỹ thuật | Theo ngành, môi chất, series và thông số |
| Thay thế | Cần đối chiếu model thực tế | Cần đối chiếu model thực tế |
Bảng này chỉ mang tính định hướng. Không nên dùng tên thương hiệu hoặc tên series để thay thế cho việc kiểm tra thông số kỹ thuật của từng model.
9. Khớp nối xoay bị rò rỉ trong nhà máy thép: nguyên nhân và hướng kiểm tra
Rò rỉ môi chất là một trong những dấu hiệu cần được kiểm tra sớm.
Một số nguyên nhân có thể liên quan đến:
- Bộ phận làm kín bị mòn.
- Áp suất vượt giới hạn.
- Nhiệt độ vượt giới hạn.
- Tốc độ quay không phù hợp.
- Trục bị lệch.
- Rung động bất thường.
- Lắp đặt chưa đúng.
- Khớp nối không phù hợp với môi chất.
Không nên mặc định rằng cứ rò rỉ là do bản thân khớp nối bị lỗi.
Cần kiểm tra đồng thời:
Khớp nối → trục → đường ống → áp suất → nhiệt độ → tốc độ quay → cách lắp đặt.
Nếu đã thay khớp nối nhưng hiện tượng rò rỉ tiếp tục xuất hiện, cần kiểm tra lại điều kiện vận hành thay vì chỉ tiếp tục thay sản phẩm.
10. Khi nào nên thay khớp nối xoay?
Có thể cân nhắc kiểm tra hoặc thay thế khi xuất hiện một hoặc nhiều dấu hiệu:
Rò rỉ
Nước, dầu hoặc môi chất xuất hiện tại vị trí làm kín.
Nhiệt độ tăng bất thường
Khớp nối nóng hơn đáng kể so với điều kiện vận hành bình thường.
Tiếng ồn hoặc rung
Có thể liên quan đến ổ đỡ, bộ phận quay hoặc tình trạng lắp đặt.
Lưu lượng không ổn định
Có thể xuất phát từ đường truyền môi chất hoặc tình trạng bên trong khớp nối.
Khớp nối đã sử dụng lâu
Nếu thiết bị đã hoạt động trong thời gian dài, nên kiểm tra định kỳ thay vì chỉ xử lý khi xảy ra sự cố.
Đối với các vị trí quan trọng trong dây chuyền thép, việc chuẩn bị sẵn thông tin model và phương án thay thế có thể giúp giảm thời gian dừng thiết bị khi phát sinh vấn đề.
11. Cách lựa chọn khớp nối xoay thay thế cho nhà máy thép
Khi cần thay thế một sản phẩm đang sử dụng, nên chuẩn bị các thông tin sau:
Model cũ
Ví dụ:
SRJ4000…
hoặc model Kwang Jin đang sử dụng.
Hình ảnh thực tế
Nên chụp:
- Toàn bộ khớp nối.
- Tem hoặc mã sản phẩm.
- Hai đầu kết nối.
- Vị trí lắp đặt.
Thông số vận hành
- Môi chất.
- Áp suất.
- Nhiệt độ.
- Tốc độ quay.
- Kích thước kết nối.
- Hướng quay.
Thông tin thiết bị
- Tên máy.
- Vị trí lắp đặt.
- Chức năng của khớp nối.
- Cấp hay hồi môi chất.
Càng đầy đủ thông tin, việc đối chiếu sản phẩm càng chính xác.
Đặc biệt, nếu sản phẩm đang dùng là một model đã vận hành ổn định, đối chiếu theo model cũ thường là điểm khởi đầu tốt hơn so với việc chọn một sản phẩm mới chỉ dựa trên kích thước ren.
12. Câu hỏi thường gặp
Khớp nối xoay dùng để làm gì trong nhà máy thép?
Khớp nối xoay giúp truyền môi chất giữa đường ống cố định và bộ phận quay của thiết bị. Một ứng dụng điển hình là cấp nước làm mát cho con lăn trong dây chuyền cán.
Khớp nối xoay cho con lăn thép thường dùng môi chất gì?
Nước là một môi chất phổ biến trong hệ thống làm mát con lăn. Tùy thiết bị, khớp nối có thể được sử dụng cho khí, hơi, dầu hoặc môi chất khác nếu sản phẩm được thiết kế phù hợp.
Có thể dùng cùng một model khớp nối cho mọi con lăn không?
Không nên mặc định như vậy. Cần kiểm tra môi chất, áp suất, nhiệt độ, tốc độ quay, kích thước kết nối và cấu hình lắp đặt của từng vị trí.
Dòng SKP SRJ có dùng cho nước không?
Có. Tài liệu SKP công bố dòng SRJ 2000–6000 có cấu hình cho nước và khí, cùng các giới hạn kỹ thuật tương ứng.
Kwang Jin có khớp nối xoay cho ngành thép không?
Có. Kwang Jin hiện phân loại riêng nhóm sản phẩm Steel Industry và công bố nhiều sản phẩm cho các ứng dụng làm mát con lăn, cán nóng, cán nguội và các thiết bị liên quan.
Khi thay khớp nối xoay cần cung cấp thông tin gì?
Nên cung cấp model cũ, hình ảnh sản phẩm, môi chất, áp suất, nhiệt độ, tốc độ quay, kích thước kết nối và hướng quay.
Có nên chọn khớp nối xoay chỉ theo kích thước ren?
Không. Kích thước kết nối chỉ là một trong nhiều thông số. Điều kiện vận hành mới quyết định sản phẩm có phù hợp hay không.
Kết luận
Trong các dây chuyền sản xuất và cán thép, khớp nối xoay giúp duy trì đường truyền môi chất giữa hệ thống cố định và các bộ phận quay như trục và con lăn. Đối với hệ thống làm mát bằng nước, khớp nối phải đảm bảo khả năng truyền môi chất trong khi thiết bị vẫn quay liên tục.
Khi lựa chọn, cần xem xét đồng thời môi chất, áp suất, nhiệt độ, tốc độ quay, kích thước kết nối, hướng quay và điều kiện lắp đặt.
SKP/GtoI và Kwang Jin có thể là những lựa chọn cần xem xét tùy theo ứng dụng. Với SKP, dòng SRJ có cấu hình cho nước và khí theo tài liệu kỹ thuật; với Kwang Jin, hãng công bố riêng các sản phẩm phục vụ ngành thép và các ứng dụng làm mát con lăn.
Lê Thương Engineering cung cấp khớp nối xoay cho ngành thép, trong đó có sản phẩm SKP/GtoI và Kwang Jin, phục vụ nhu cầu lắp đặt, thay thế và bảo trì thiết bị công nghiệp.
Khi cần thay thế sản phẩm đang sử dụng, khách hàng có thể cung cấp model cũ, hình ảnh thực tế, kích thước kết nối và thông số môi chất để được hỗ trợ đối chiếu sản phẩm phù hợp.
👉 Sản phẩm liên quan |
Tư vấn & Báo giá | Xem tất cả >> |
